Chuẩn bị khi đi du lịch Thái Lan > 🚕 MY BLOG

본문 바로가기

사이트 내 전체검색

🚕 MY BLOG

thumb-3554931084_aIsVR3u8_9348340a11e4b099e9793fef340d9171409c254b_1000x1000.png

Chuẩn bị khi đi du lịch Thái Lan 2021.07.02

Thái Lan – xứ sở đã quá nổi tiếng về du lịch thì quả thật không khó khăn gì cho bạn tìm kiếm thông tin. Key word quen thuộc của mình vẫn là “nên đi đâu ở Thái Lan”, “làm gì ở Thái Lan” và “must do in Bangkok”… Chắc không quá khó hiểu khi xuất hiện cụm từ Bangkok hen, một phần do mình có bạn ở Bangkok, một phần vì đến Thái Lan nhất định phải đi Bangkok, vì sao thì đọc tiếp xuống dưới nha.

Đầu tiên là vấn đề vé máy bay. Jetstar là hãng mình chọn. Mặc dù có một số người phàn nàn chê dịch vụ của Jetstar, nhưng với mình, nhân viên của hãng khá dễ thương, hoặc do mình chưa xui xẻo gặp mấy người hắc ám, ghế ngồi tương đối ổn và cung cấp thông tin nhanh chóng, cụ thể, đặc biệt là tin delay.

Vé đi từ Việt Nam (TPHCM, Hà Nội, Đà Nẵng) đi Bangkok giảm giá liên miên. Các bạn có thể đăng kí email để cập nhật liên tục các tin khuyến mãi, hoặc chịu khó follow các fanpage trên facebook, các bạn sẽ dễ dàng mua được vé máy bay đi Bangkok rẻ hơn từ TPHCM ra Hà Nội.

Mình mua trước khoảng 6 tháng, giá vé khứ hồi có luôn hành lí 20kg mỗi lượt là 2,1 triệu. Thường thì mua vé khuyến mãi cần thanh toán ngay qua thẻ, thẻ credit, debit hay ATM nội địa cũng được, các bạn nên thủ sẵn thẻ (hoặc thủ sẵn chủ thẻ để mượn khi cần). Đợt của mình, do chậm vài chục phút mà tốn thêm 300k.

Sau khi mua vé máy bay, các bạn hãy dành khoảng 1-2 ngày ngồi tìm kiếm thông tin cho hành trình của mình nhé. Việc này sẽ giúp bạn có thông tin cơ bản về Thái Lan cũng như các địa điểm du lịch siêu hot, đồng thời cũng tránh bị shock vì đã có nhưng back up plan khi kế hoạch có trục trặc, quan trọng là bạn sẽ dự trù được kinh phí cho chuyến đi của mình.

Điểm đến của mình là Phuket, Pattaya và Bangkok. Thời gian đi từ 10.3 đến 17.3.2015. Số lượng: 3 người.

Mình bay đến Bangkok vào khoảng 3 giờ chiều và được đón bởi 1 người bạn Thái. Bọn mình ghé Magic Food (khu vực food court ở tầng 1 của sân bay Suvarnabhumi – Su va na bum). Không hiểu sao trên sơ đồ tại sân bay, khu ăn uống ở tầng 3, nhưng có mỗi cái Magic Food là ở tầng 1. Khu Magic Food không chấp nhận thanh toán bằng thẻ, nên các bạn cần thủ sẵn tiền mặt để mua Coupon, sau đó mang Coupon lại quầy để thanh toán.

REPORT THIS AD

Tiền: ở Thái dùng Baht (đọc là Bạt), các bạn có thể ghé mấy tiệm vàng ở đường Lê Văn Sỹ (gần chợ Nguyễn Văn Trỗi) để đổi trước 1 ít Baht. Kinh nghiệm của mình là đổi ra USD, mang USD qua Thái đổi được giá hơn đổi trực tiếp ở Việt Nam. Tỉ giá mình đổi ở Việt Nam: 1 Baht = 675 VNĐ, 1 USD = 21,550 VNĐ. Tỉ giá mình đổi ở Thái Lan: 1 USD = 32,4 ~ 32,78 Baht. Ở Bangkok (trạm Phaya Thai, khu Siam), Phuket (Bangla Road, đường dọc bờ biển) lẫn Pattaya (Walking Street, đường dọc bờ biển) đều có rất nhiều trụ Money Exchange dọc đường, các bạn cứ đi lượn lờ coi chỗ nào tỉ giá cao hơn thì ghé vô, mình nhớ là chỗ có chữ Better Rate và Best Rate đổi cao. Chữ K màu xanh lá xuất hiện với tần số khá cao và tỉ giá tương đối, các bạn cứ lấy tỉ giá đó làm mốc sàn để đi kiếm trụ đổi tiền khác tỉ giá tốt hơn.

Phương tiện di chuyển: Ở Bangkok, chủ yếu đi bằng BTS (Skytrain), MRT (Tàu điện ngầm), Taxi, xe ôm và đi bộ. Bạn đồng hành mình có đùa một câu: ở Việt Nam toàn đi xe máy nên ai cũng ú ú, còn bên Thái người ta đi bộ nhiều nên ai cũng thon thả… Thật vậy! Hichic.

REPORT THIS AD

Đây là chân dung 1 đoạn Skytrain.

Trước khi đi Skytrain, bạn sẽ dò bảng tiền (Fare information) để mua vé, vé là cái thẻ hình bên dưới, nhớ giữ vé cẩn thận cho đến khi bước ra khỏi cổng trạm. Ví dụ như đi hết 25 Baht, mà bạn không có đủ tiền xu thì mang tiền giấy ra quầy, người ta đổi cho vừa đủ để bỏ vô máy mua cái vé. Máy nó không thích tiền giấy thì phải, chứ trên máy cũng có khe bỏ tiền giấy mà chả thấy ai cho nó ăn giấy.

Ở Phuket và Pattaya thì các bạn có thể thuê xe máy, đi nhiều người và biết lái ô tô thì thuê ô tô cũng được. Giá thuê xe máy ở Phuket khoảng 200-300 Baht, ở Pattaya là 150 Baht, các bạn cứ trả giá, người ta chịu thì thuê, không thì đi chỗ khác, nhiều chỗ cho thuê lắm. Không giống như ở Việt Nam, bên Thái người ta tính giờ thuê là 24 giờ, 8 giờ sáng hôm nay thuê thì 8 giờ sáng hôm sau trả, đi chơi nguyên đêm cũng được. Xăng tự đổ, ở Phuket là 40 Baht/bình, Pattaya là 30 Baht/bình, xăng bên đó toàn dùng 91 chứ không phải 92 như mình. Thuê xe là có 1 chút xăng, các bạn Google maps tìm cây xăng gần nhất, ra đó đổ cho lợi, như mình đi là 28 Baht/lít (bằng 2 bình nêu trên đó nhóe). Lúc thuê xe, nếu bạn đặt cọc Passport gốc thì khỏi đặt cọc tiền, còn nếu không muốn để lại Passport thì chịu khó để lại 1000 Baht/chiếc, khi nào trả xe thì lấy xèng lại. Các bạn nhớ tìm chỗ có “văn phòng”, đừng thuê mấy ông dựng xe 1 bãi, xung quanh chả có địa chỉ cụ thể, nhỡ mất Passport là toi. Khi thuê xe, người ta sẽ viết Biên nhận, trên xe có số điện thoại trùng với trên giấy biên nhận, có gì thì cứ cầu cứu người ta. Lưu ý đặc biệt: ở Thái thì xe phải lái về bên trái.

REPORT THIS AD

Đi từ Bangkok đến Phuket, từ Phuket đến Pattaya và từ Pattaya về Bangkok, bọn mình chọn phương tiện là xe buýt. (Bài sau sẽ kể chi tiết)

Khách sạn: Xu hướng đi để xõa nên mình chọn những khu vực có thứ để ăn và chơi để “tạm trú”. Phuket có khu biển Jomtien và Patong là nổi tiếng, khu Patong thì nhộn nhịp, có đủ trò hấp dẫn khách du lịch. Mình đặt khách sạn ở trên booking.com, trang này thì không cần đặt cọc trước nên lỡ hành trình có thay đổi thì bạn cứ cancel rồi đặt lại, để tránh trường hợp cancel không được mà bị tốn phí thì bạn cứ vơ đại 1 cái thẻ visa nào đấy trên mạng, nhập số thẻ vô để đặt phòng, thường thì đến nơi bạn sẽ thanh toán bằng tiền mặt.

REPORT THIS AD

Phuket: Mình ở khách sạn Sawadees Mansion, cách bãi biển khoảng 500 mét, phía trước khách sạn là 1 quầy bar nhỏ, nhạc nhẽo đùng đoàng giữa đêm. Bọn mình trú lại 2 đêm, đêm đầu hơi khó ngủ nhưng đêm 2 đi chơi mệt nằm ngáy o o chả biết gì. Phòng có 3 giường đơn, nhà vệ sinh, 1 bàn trang điểm, 1 tủ lạnh nhỏ, 1 tv cùi bắp chả được đụng vào. Một mánh nhỏ nữa cho các bạn đặt khách sạn, các bạn nên tìm website chính của khách sạn, gửi email hoặc gọi điện thoại trực tiếp, như vậy sẽ có giá tốt hơn là đặt thông qua các trang khác. Trên Booking thì 1 đêm ở Sawadees là 950 Baht, mình email thì được giá 900 Baht. Vì ban đầu, bọn mình dự trù ở lại 1 ngày thôi, nhưng sau đó nghĩ lại nên ở thêm 1 ngày nữa, lúc thanh toán tiền phòng ngày 2, năn nỉ 1 hồi với chú chủ khách sạn người Hungary nên còn 850 Baht. Có 1 cô có vẻ là vợ chú này, 2 người rất thân thiện và nhiệt tình giúp đỡ.

Pattaya: Chi phí ở Pattaya có phần rẻ hơn ở Phuket nhiều. Khách sạn Mr.Mac’s Hotel khá sang chảnh, cách Walking Street khoảng 1,5 km, giá chỉ có 920 Baht/đêm, 1 giường đôi và 1 giường đơn, phòng ốc sạch sẽ, tủ lạnh có ngăn đá. Ghét nhất là không có cầu thang máy nên leo lên tầng 3 với cái vali to oành quả là cực hình. Nhân viên cũng ổn, có điều chỉ có 1 cô xinh xinh là giỏi tiếng Anh, 2 cô khác nói cứ gật gù gật gà. Thời gian check-in cả 2 nơi là 12 giờ trưa, nhưng do tụi mình đến sớm và phòng ốc cũng dọn dẹp xong cho nên tính ra được lời mấy tiếng đồng hồ. Hehe.

Bangkok: Mình ở nhà cô bạn xinh xắn người Thái. Bạn ấy từng qua Việt Nam để tham gia thực tập trong chương trình Global Citizen của AIESEC, mình đăng kí làm host nên có cơ hội làm quen. Paeng là nickname của bạn đó, thân thiện và nhiệt tình.

Còn về ăn uống, chơi bời… thì mình dành cho bài sau nhen, dài quá viết buồn ngủ mà đọc cũng buồn ngủ díp cả mắt.

본문

• Facebook Share
  • Twitter Share
  • Google+ Share
추천0

Comment

Empty.

Total 12 / 1 Page

Contact

Copyright © Min's Blog All rights reserved.